แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
วิชา สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม รหัสวิชา ส41101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
สาระที่ 2 หน้าที่พลเมือง วัฒนธรรมและการดำเนินชีวิตในสังคมไทย
เรื่อง สังคมมนุษย์ เวลา 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
มีทฤษฎีเกี่ยวกับการกำเนิดสังคมมนุษย์ มนุษย์มีความต้องการพื้นฐาน สังคมมีองค์ประกอบ
และมีปัจจัยที่ทำให้มนุษย์ต้องมาอยู่ร่วมกันเป็นสังคม
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
วิเคราะห์ทฤษฎีการกำเนิดสังคมที่เป็นที่ยอมรับได้อย่างสมเหตุสมผล อธิบายลักษณะของ
สังคมมนุษย์ ความต้องการของมนุษย์และองค์ประกอบของสังคม และอธิบายถึงปัจจัยที่ทำให้มนุษย์
ต้องมาอยู่ร่วมกันเป็นสังคมได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ตอบคำถามเป็นรายบุคคลได้
2. อธิบายทฤษฎีการกำเนิดสังคมที่เป็นที่ยอมรับได้
3. วิเคราะห์ความต้องการของมนุษย์ได้
4. อธิบายองค์ประกอบของสังคมได้
5. อธิบายถึงปัจจัยที่ทำให้มนุษย์ต้องมาอยู่ร่วมกันเป็นสังคมได้
6. วิเคราะห์คำหรือวลีสำคัญที่เป็นความคิดหลัก ความคิดรอง และความคิดย่อย ตามสาระ
การเรียนรู้ที่กำหนดได้
7. อธิบายและสรุปวิธีเขียนแผนผังความคิดแบบรากไม้ได้
8. กลุ่มย่อยร่วมกันเรียนรู้และเขียนแผนผังความคิดแบบรากไม้ตามสาระการเรียนรู้ได้
สมบูรณ์ สวยงาม และน่าสนใจ
คุณลักษณะที่ต้องการพัฒนา
คุณลักษณะ พัฒนาการด้าน พฤติกรรมบ่งชี้
คนดี คุณธรรมและจริยธรรม 1. ตรงต่อเวลา
2. รับผิดชอบ
3. รอบคอบ
4. มีวินัย
5. มีเหตุผล
คนเก่ง สติปัญญา 1. ตอบคำถาม ตามสาระที่สอนได้
2. ทำงานที่ได้รับมอบหมายแล้วเสร็จทันเวลา
3. วิเคราะห์ความคิดหลักความคิดรอง ความคิด
ย่อย ตามสาระได้
4. ร่วมกันเขียนแผนผังแบบรากไม้ตามสาระได้
สวยงาม น่าสนใจ
คนมีความสุข ร่างกาย
1. ทำงานได้คล่องแคล่วและถูกต้อง
2. ไม่เจ็บป่วย
อารมณ์
1. ร่าเริงแจ่มใส
2. ควบคุมอารมณ์ได้
3. มองโลกในแง่บวก
สังคม 1. ร่วมรับผิดชอบงานกลุ่ม
2. เข้ากับคนอื่นได้
3. มีน้ำใจเอื้อเฟื้อ
ยึดปรัชญาเศรษฐกิจ
พอเพียง
เศรษฐกิจ
1. ประหยัด
2. ใช้สิ่งของอย่างคุ้มค่า
3. ปฏิบัติตนอย่างเรียบง่าย
4. พึ่งตนเองได้
จิตใจ
1. สำนึกดี
2. มองประโยชน์ส่วนรวม
3. จิตใจเข้มแข็ง
สังคม 1. เอื้ออาทร
2. เสียสละ
คุณลักษณะ พัฒนาการด้าน พฤติกรรมบ่งชี้
ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
เทคโนโลยี
3.ร่วมกิจกรรมสม่ำเสมอ
4.ใจกว้างรับฟังเหตุผล
1.เลือกใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า
2.รักษาความสะอาด ความเป็นระเบียบ
1.บอกความสำคัญของภูมิปัญญาท้องถิ่นได้
2.เลือกใช้เทคโนโลยีที่เหมาะสม
สาระการเรียนรู้
ทฤษฎีกำเนิดสังคมมนุษย์ ลักษณะสังคมมนุษย์ องค์ประกอบทางสังคม ความต้องการของ
มนุษย์และมูลเหตุที่ทำให้มนุษย์อยู่ร่วมกันเป็นสังคม
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. สำรวจความพร้อมของนักเรียน
2. นักเรียนแบ่งกลุ่มย่อย และปฏิบัติตามใบงานที่ 1
3. แจ้งผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง จุดประสงค์การเรียนรู้และคุณลักษณะที่ต้องการพัฒนา
ขั้นสอน
1. ครูนำเข้าสู่บทเรียนด้วยการสนทนา แนะนำ สาระการเรียนรู้ แนะนำแหล่งเรียนรู้ วิธีการ
เรียนรู้ วิธีการวัดผลประเมินผล
2. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนแผนผังความคิดประเภทต่าง ๆ
3. ครูและนักเรียนรวมกับทบทวนวิธีการเขียนแผนผังความคิดแบบรากไม้ ตามใบความรู้
ที่ 1 และตัวอย่างแผนผังความคิดแบบรากไม้
4. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนอภิปรายและซักถามเพิ่มเติม
5. ครูนำให้สมาชิกในกลุ่มปฏิบัติตามใบงานที่ 1 รับผิดชอบร่วมกัน ร่วมกันเรียนรู้ตาม
สาระการเรียนรู้ที่กำหนด เอาใจใส่ สนใจใฝ่เรียนรู้อย่างแท้จริง
6. ตัวแทนกลุ่มรับอุปกรณ์ในการเขียนแผนผังความคิดแบบรากไม้ ใบงานที่ 1 และใบ
ความรู้ที่ 1 ถึงใบความรู้ที่ 4
7. สมาชิกในกลุ่มปฏิบัติกิจกรรมตามใบงานที่ 1
8. สมาชิกทุกคนศึกษาใบความรู้ที่ 1 ถึงใบความรู้ที่ 4
9. ประธานกลุ่มนำสนทนาเพื่อให้สมาชิกในกลุ่มเขียนคำหรือวลีสำคัญที่วิเคราะห์ได้จาก
การศึกษาใบความรู้เป็นความคิดหลัก ความคิดรอง และความคิดย่อย ใบความรู้ละ 3 คำ เขียนลง
ในกระดาษเปล่าที่แจกให้แล้วค่อยเพิ่มด้วยวาจาในภายหลัง เพื่อให้การเขียนแผนผังความคิดแบบราก
ไม้มีความสมบูรณ์ตามสาระการเรียนรู้
10. ประธานให้สมาชิกแต่ละคนเสนอคำหรือวลีสำคัญตามลำดับเนื้อหาสาระการเรียนรู้ในใบ
ความรู้ทีละคน เริ่มจากความคิดหลัก ความคิดรอง และความคิดย่อย เพื่อให้สมาชิกในกลุ่มช่วย
วิเคราะห์และขัดเกลาข้อความ ให้กะทัดรัด สื่อความหมายได้ชัดเจน ปฏิบัติเช่นนี้จนครบตามสาระ
การเรียนรู้ที่กำหนดและสมาชิกสามารถเสนอคำหรือวลีเพิ่มเติมได้
11. เลขานุการกลุ่ม และผู้สรุปปฏิบัติหน้าที่ตามที่ได้รับมอบหมายในกิจกรรมข้อ 10 และ
จัดทำร่างแผนผังความคิดแบบรากไม้
12. ระหว่างนักเรียนกำลังร่วมกันเรียนรู้ จากใบความรู้ ครูคอยกำกับ คอยแนะนำช่วยเหลือ
ทุกกลุ่มอย่างทั่วถึง
13. ครูสุ่มตัวแทนกลุ่มออกไปนำเสนอผลงานการเขียนแผนผังความคิดแบบรากไม้หน้าชั้น
เรียนประมาณ 5 กลุ่ม
ขั้นสรุปบทเรียน
1. นักเรียนตอบคำถามครูเป็นรายบุคคล
2. นักเรียนช่วยกันตอบคำถาม ตามใบงานที่ 2
3. ครูเสนอจุดเด่น จุดที่ควรปรับปรุง ของผลงานและการร่วมมือกันเรียนรู้
4. นักเรียนและครูช่วยกันสรุปบทเรียน
5. นักเรียนสรุปย่อสาระการเรียนรู้ลงในสมุดของตน
6. ให้แต่ละกลุ่มนำผลงานไปแก้ไขปรับปรุงให้สมบูรณ์ สวยงาม และน่าสนใจ แล้วนำ
กลับมาส่งครูในชั่วโมงหน้า
7. ครูแนะนำให้นักเรียนไปศึกษาเอกสารหรือหนังสือประกอบการเรียนรู้วิชาสังคมศึกษา
สาสนาและวัฒนธรรม (ส 41101) จากแหล่งเรียนรู้อื่น ๆ เช่น ห้องสมุดกลุ่มสาระสังคมศึกษาฯ
ห้องสมุดโรงเรียน
สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1. ใบงาน 1 การปฏิบัติหน้าที่ของสมาชิกภายในกลุ่ม
2. ใบความรู้ที่ 1 วิธีการเขียนแผนผังความคิดแบบรากไม้
3. ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง ทฤษฎีกำเนิดสังคมมนุษย
4. ใบความรู้ที่ 3 เรื่อง ธรรมชาติและความต้องการของมนุษย์
5. ใบความรู้ที่ 4 เรื่อง ความหมายของสังคมและองค์ประกอบของสังคม
6. ใบงานที่ 2 แบบทดสอบย่อย
7. ตัวอย่างแผนผังความคิดแบบรากไม้
8. กระดาษอัดสำเนาเปล่า ดินสอ ยางลบ ดินสอสีไม้
9. เอกสาร/หนังสือประกอบการเรียนรู้วิชาสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม (ส 41101)
การวัดผลและประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินผลงานกลุ่ม
4. การทำกิจกรรมทดสอบย่อย
5. ตรวจผลงาน__
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น